Doan Dao Dap Neo

Chào mừng Khách ( Đăng nhập | Đăng kí )

Chủ đề ưu tiên
&
Chủ đề sôi nổi
Bạn đang trực tuyến ở phòng Hội thảo
(13.6.2019, 11:46) Trực chỉ huy
--
Bản karaoke hành khúc ĐĐ ĐN 779: https://www.facebook.com/doandaodapneo/vide...58590430897783/
(01.6.2019, 09:13) Đại Điền
--
BQT mải đi kiếm xiên rồi? 40 năm vẫn nguội lắm bạn Cường CN14!
(17.5.2019, 17:34) Cường CN14
--
HÒ hét mãi trực ban chạy qua FB roài các bạn vào đây xem nhé https://www.facebook.com/groups/114772965355455/?fref=nf
(11.5.2019, 15:51) Cường CN14
--
Alo alo đề nghị trực ban tạo trang để ACE đăng ký tham dự 40 năm 779. Cảm ơn nhiều!!!
(07.8.2018, 12:10) buitiendung10@rocketmail.com
--
TIN BUỒN Gia đình chúng tôi vô cùng thương tiếc báo tin : Vợ, mẹ, bà,cụ chúng tôi là Cụ Phan Thị Ninh sinh năm 1931 đã mất vào hồi 19h ngày 06/08/2018 - tức 25/06 năm Mậu Tuất hưởng thọ 89 tuổi . Lễ viếng bắt đầu vào hồi 15h 30 phút đến 16h45’ ngày 08/08/2018, tại nhà tang lễ Bệnh Viên TWQĐ 108 , số 5 Trần Thánh Tông TP Hà Nội, Lễ hỏa táng cùng ngày tại Đài hoá thân hoàn vũ Văn Điển , Thanh Trì - Hà Nội TM GIA ĐINH Trưởng Nam Phạm ViệtCường
(20.7.2018, 17:56) thanh.do56
--
Thông báo quỹ hội Đoàn Đào Đập Neo 779: https://www.dropbox.com/s/51t5v96iz8l9gvf/Q...C3%80O.doc?dl=0
(18.5.2018, 12:21) Đại Điền
--
Tin buồn : 4//BS Phan Đức Toàn đang công tác tại HVQY, hội 779, C13 đã từ trần do NMCT lúc 23h ngày 17/5/2018. Lễ viếng từ 9-11h ngày 21/5 tại nhà tang lễ viện 103. Hóa thân tại đài hóa thân Hoan vũ. Kính báo
(16.2.2018, 15:43) linhk
--
Nhân dịp năm mới em xin chuc đại gia đình các anh Chiến trường K,Hội Đoàn Đào Đập Neo 779,lớp công sự 14 .Lớp chuyên toán Hà Bắc mạnh khoẻ hạnh phúc và thành đạt
(14.2.2018, 19:38) Thanh
--
TIN BUỒN: BLL Bộ Đội ĐĐĐN779 vô cùng thương tiếc báo tin Cụ Lê Kim Loan mẹ đẻ bạn Bùi Quang Hải - ĐĐĐN779, mất hồi 14h05 ngày 14/2/2018 (tức 29/12 âm lịch) tại gia đình, hưởng thọ 88 tuổi. Lễ viếng lúc 17h30 ngày 14/2/2018, lễ truy điệu lúc 10h30 ngày 15/2/2018 (tức 30/12 âm lịch) tại số nhà 90 lô 3 Thái Phiên - phường Cầu Tre - quận Ngô Quyền - Hải Phòng. Lễ tiễn đưa lúc 11h ngày 15/2/2018 tại đài hoà thân Hoàn Vũ Ninh Hải, Hải Phòng. Kính báo!
(08.2.2018, 18:14) Thanh
--
OK, Nét rùi Đỗ Đỏ !
(08.2.2018, 08:26) Su-0222
--
Vừa xong! Tối qua máy tính ở nhà không truy cập được trang web này, đành bó tay.
(07.2.2018, 12:53) Thanh
--
@ Ninh đỗ: Chú ý làm ngay việc tao nhắn nha Ninh. Tao ko có quyền Mod ở trang này, nên pó tay.
(07.2.2018, 12:52) Thanh
--
@ em Thế: Không có gì đâu em. Tình Đồng đội là thiêng liêng nhất.
(05.2.2018, 18:26) linhk
--
Em Trần Bá Thế là em trai liệt sĩ Trần Bá Toàn xin chân thành cảm ơn các anh BỘ ĐỘI chiến trường K .hội Đoàn Đào Đạp Neo 779 cùng tập thể lớp Công Sự 14 lớp chuyên toán Hà Bắc .đã tạo mọi điều kiện giúp đỡ tìm kiếm và đưa hài cốt anh Toàn Về với gia đình .Đã nhiệt tình tìm lại danh dự cho anh em .Đó là niềm phấn khởi cho gia đình .Em xin chúc các anh cùng gia đình mạnh khoẻ ,thành đạt trong mọi công viêc ,,
(01.1.2018, 06:57) Thanh
--
Thắng và Trang ad Fece cho bác nhé. Fece bác là: Ha Duc. Phòng nhỡ có việc gì khác, thì nhắn cho bác qua Fece.

Reply to this topicStart new topic
 Thôn Khả Duy vừa đón nhận danh hiệu làng văn hóa., Nắng lên xóm nghèo.
Thủy ys42
post 10.3.2012, 23:13
Bài viết #1

Thành Viên Xuất Sắc

Nhóm: Quân nhân
Gia Nhập: 10.08.2010

http://thynguyn.blogspot.com/2012/03/nang-len-xom-ngheo.html

Dù đang rất bận rộn cho việc ôn thi nhưng mình cũng tranh thủ về quê. Hôm nay là giỗ bà nội.
Giỗ ông bà, nhà mình tổ chức vào 2 ngày: ngày chính và ngày phụ. Ngày phụ là ngày để con cháu về đông đủ, cùng với khách mời, ngày ấy luôn là ngày chủ nhật.
Từ Hà Nội về Hưng Yên, có 1 công ty xe khách trụ sở tại huyện Ân Thi đã giúp mình di chuyển dễ dàng, đi một mạch từ HN về đến tận nhà. Thật là hạnh phúc khi mình không còn phụ thuộc vào phương tiện đi lại như trước nữa. ( Người nhà mình cứ thắc mắc khi dạo này mình thường từ chối đi theo xe car lên HN).

Sáng nay, sáng thứ 7, phải kiểm tra lễ tiết tác phong mới được ra ngoài nên tận gần 8h mình mới rời khỏi trường, về đến nhà là hơn 10h trưa. Hôm nay mình thực sự là bất ngờ khi vừa đặt chân đến cổng làng, thấy cờ đỏ tung bay khắp dọc con đường trục chính:
Đọc to: Làng văn hóa Khả Duy:

Một sự bỡ ngỡ... nhưng thôi, bỏ qua vì lúc này đầu óc mình chỉ mong bước nhanh về đến nhà. Về nhà, sau khi thắp hương chào ông bà cháu đã về, chia quà cho các cháu nhỏ, mình mới hỏi cả gia đình về cờ hoa khắp xóm. Hôm nay chỉ có cô chú bác, các em chưa về đông vì tối qua chia sẻ tâm trang lên trang cá nhân và hỏi các em có về không? Mấy cô em thông báo là hôm nay phải đi học....
Nghe gia đình giới thiệu và được biết, hôm nay làng mình đón nhận làng văn hóa.
Sự kiện trọng đại đây, vậy là mấy chị em rủ nhau đi xem lễ đón nhận làng văn hóa. Vừa rời khỏi cửa, mình thấy có  mâm cơm tươm tất cúng ở sân ( chắc là cúng thổ công...) mình khấn vái nhanh rồi cũng tót chạy theo mấy chị em vừa đi trước.
Vừa ra hội trường mẫu giáo thôn:

Hình như,  lễ đón nhận đã xong, mình thấy mọi người đã toan ra về. Thôi thì đã đến, nên mấy chị em rủ nhau vào trong:

Mấy chị em vừa vào thì được ban tổ chức mời ăn trưa. Làng thết đãi khách mời. Hôm nay, mình mặc quân phục bộ đội vì về chốc lát nên cũng ko kịp đổi đồ. Mấy chị em nhanh chóng rút quân từ chối vì tự thấy mình không phải là khách mời, hơn nữa, ở nhà đang đợi cơm.

Vào hội trường thôn trong chốc lát, mấy chị em cuốc bộ đi chơi mãi tận trong làng. Làng Khả mình thì ko có nhiều cảnh nên thơ duy chỉ có cái nhà thờ và cái sân kho.
 Lại nói về cái nhà thờ thì mình cũng có một số kỉ niệm. Kỉ niệm cách đây 2 năm, một cậu bạn đi cùng bố cậu ấy về thăm cha mẹ và gia đình mình. Hôm đó,  ăn trưa xong, mình nghĩ mãi mới ra điểm đi chơi là cái nhà thờ. Cậu bạn mình thì sống ở nước ngoài từ nhỏ, 10 tuổi bạn đã du học ở Ẩn Độ. Và sau đó thì học đại học ở Massachusetts ( Mỹ) tốt nghiệp chuyên ngành thương mại. Nên về quê, bạn cũng thích thú.
Con đường đi đến nhà thờ:

Khi chị em mình đến nhà thờ, thì thấy có sân khấu dựng lên. Chị em mình dự đoán: chắc tối nay sẽ có hội diễn văn nghệ để chào mừng lễ đón nhận làng văn hóa:

Nhà thờ đã gợi cho mình kỉ niệm về cậu bạn vì lần đó ai cũng nghĩ mình đưa bạn trai về ra mắt cha mẹ, đây là nơi 2 đứa ngồi nói chuyện:

Chỗ ngồi nói chuyện rất nên thơ vì đối diện là cái đống rơm. Cậu bạn hỏi mình nhiều câu rất thú vị về cái đống rơm : Tại sao ở quê mình chỗ nào cũng có rơm, trong đống rơm là cái gì? Mình phải cố nhịn cười để giới thiệu và cũng thông cảm, vì ở HN, mình đã nghe mẹ cậu bạn giới thiệu là về nước cậu bạn này phải học lại tiếng Việt, nhìn vật dụng trong nhà nhiều thứ hiểu nghĩa nhưng ko biết nói bằng tiếng Việt nên bí thường  phải dùng tiếng Anh.
Mượn tấm hình của pà chị để chưng cái đống rơm nên nào:

Nhận xét của cậu bạn mình cũng khá chính xác là quê mình có rất nhiều rơm:

Đặc trưng của quê mình là những rặng nhãn mọc ven đường, và thêm đặc trưng nữa là có đống rơm xen kẽ. Quê mình thuần đồng bằng nên cây trồng chính là lúa nước. Do vậy người dân quê mình đã phần là nông dân và vì thế nhà nào cũng có một cái đống rơm.
Rời khỏi  khu nhà thờ, chị em chúng mình quay trở về nhà. Có đi qua nhà mẫu giáo thôn:

Về nhà ăn trưa xong, chị em mình còn ra phố Cầu Cáp, phố cầu cáp thuộc thôn mình và có con đường 39- B chạy qua. Con đường to, rộng, sạch, đẹp chỉ có điều là ít phương tiện qua lại, đang sống ở HN mà về quê đi xe với tốc độ cao thì thật là thích:

Ở quê mình phương tiện chủ yếu  là xe đạp và xe máy.
Nói chung là mấy pà chị  mình về quê rất thích xe đạp vì mình nghe kể là ở nước ngoài ko có xe đạp để đi. Mấy chị em mượn các bác xung quanh xóm được 2 chiếc thì bị hỏng cái thắng, vậy mà chị em vẫn thích thú đạp xe đi khắp nơi, sang cả xã khác và bị đâm dấp đâm dúi... Về đến nhà bị cô bác chê: " Con Hương ngót 30 tuổi  rồi mà vẫn còn thế này ?"

Đây là chiếc xe đạp có nhiều kỉ niệm,  xe đã bị mất cái thắng rồi, xong, đi thì lại nghênh ngang nên chó mới cứ đuổi theo, cố đạp bán sống bán chết....nên mới đâm dấp đâm dúi... hihi.
Đây là kiến trúc của những ngôi nhà ở quê:

Con mương quê, con đường đồng cũng là những nét rất đặc trưng ở quê mình:

Ngoài việc làm ruộng, cấy lúa, làng quê mình rất tích cực tăng gia sản xuất và hướng con cái vào sự nghiệp học vấn. Tiêu biểu làng Khả mình có 2 dòng họ hiếu học đó là dòng họ mình và dòng họ Nguyễn Trung.
Dòng họ Nguyễn Quang nhà mình đã  nổi bật từ thế hệ trước. Thời đó, cả làng , đỗ đại học đa phần là cô bác trong dòng họ. Ngoài ra một số  bác  làm  ngành may mặc trong Sài Gòn đã giúp đỡ khá nhiều con em trong thôn không có khả năng tiếp tục học cấp 3 thoát khỏi cảnh đồng ruộng, dựng vợ gả chồng cho " con cháu " ở quê, đến độ, có ai đó đã ví rằng, bác mình lập một làng Khả Duy nhỏ trong Nam.
Đến thế hệ trẻ chúng mình thì mỗi người theo một con đường. Hàng năm, vào ngày giỗ tổ,  các anh chị thường về vinh quy bái tổ hay đóng góp cho quỹ khuyến học, điển hình như các anh mình vừa hoàn thành xong luận án tiến sỹ bên Nga, hay các chị học xong cao học bên Sing, Canada, USA...
Quê hương là nơi mà các bác mình đang sống ở cách xa nửa vòng trái đất vẫn luôn hướng về. ( bác mình năm nay đã gần 80 tuổi rồi)"
Đây là phong bao thư cuối cùng bác gửi ông nội, trước khi ông nội qua đời:
From:

To:

Ngày hôm nay là một ngày trọng đại, vừa trở lại trường mình vội nghi ngay lại cảm xúc.
 Đang viết, bỗng dưng mình nhớ lại 1câu hát mà anh trai đã hát lái đi trong ca khúc một thoáng quê hương: "Mai đây dù có đi xa, trong tim là cả quê hương"  thành " Mai đây dù có đi xa, trong tim làng Khả yêu thương"....
 YEAH!!!!

( Tại quảng trường Hưng Yên)

Hy vọng ngày trọng đại hôm nay sẽ đánh dấu một bước ngoặt mới ở làng quê mình.
Go to the top of the page

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 Người đang đọc chủ đề này (1 Khách và 0 Người Ẩn Danh)
0 Thành Viên:

RSS .::Phiên bản rút gọn::. - TRỞ LÊN TRÊN Thời gian bây giờ là: 24.8.19 - 09:11
free counters
Đoàn Đào Đập Neo © Copyright 2008 779-Website