Doan Dao Dap Neo

Chào mừng Khách ( Đăng nhập | Đăng kí )

Chủ đề ưu tiên
&
Chủ đề sôi nổi
Bạn đang trực tuyến ở phòng Hội thảo
(07.8.2018, 12:10) buitiendung10@rocketmail.com
--
TIN BUỒN Gia đình chúng tôi vô cùng thương tiếc báo tin : Vợ, mẹ, bà,cụ chúng tôi là Cụ Phan Thị Ninh sinh năm 1931 đã mất vào hồi 19h ngày 06/08/2018 - tức 25/06 năm Mậu Tuất hưởng thọ 89 tuổi . Lễ viếng bắt đầu vào hồi 15h 30 phút đến 16h45’ ngày 08/08/2018, tại nhà tang lễ Bệnh Viên TWQĐ 108 , số 5 Trần Thánh Tông TP Hà Nội, Lễ hỏa táng cùng ngày tại Đài hoá thân hoàn vũ Văn Điển , Thanh Trì - Hà Nội TM GIA ĐINH Trưởng Nam Phạm ViệtCường
(20.7.2018, 17:56) thanh.do56
--
Thông báo quỹ hội Đoàn Đào Đập Neo 779: https://www.dropbox.com/s/51t5v96iz8l9gvf/Q...C3%80O.doc?dl=0
(18.5.2018, 12:21) Đại Điền
--
Tin buồn : 4//BS Phan Đức Toàn đang công tác tại HVQY, hội 779, C13 đã từ trần do NMCT lúc 23h ngày 17/5/2018. Lễ viếng từ 9-11h ngày 21/5 tại nhà tang lễ viện 103. Hóa thân tại đài hóa thân Hoan vũ. Kính báo
(16.2.2018, 15:43) linhk
--
Nhân dịp năm mới em xin chuc đại gia đình các anh Chiến trường K,Hội Đoàn Đào Đập Neo 779,lớp công sự 14 .Lớp chuyên toán Hà Bắc mạnh khoẻ hạnh phúc và thành đạt
(14.2.2018, 19:38) Thanh
--
TIN BUỒN: BLL Bộ Đội ĐĐĐN779 vô cùng thương tiếc báo tin Cụ Lê Kim Loan mẹ đẻ bạn Bùi Quang Hải - ĐĐĐN779, mất hồi 14h05 ngày 14/2/2018 (tức 29/12 âm lịch) tại gia đình, hưởng thọ 88 tuổi. Lễ viếng lúc 17h30 ngày 14/2/2018, lễ truy điệu lúc 10h30 ngày 15/2/2018 (tức 30/12 âm lịch) tại số nhà 90 lô 3 Thái Phiên - phường Cầu Tre - quận Ngô Quyền - Hải Phòng. Lễ tiễn đưa lúc 11h ngày 15/2/2018 tại đài hoà thân Hoàn Vũ Ninh Hải, Hải Phòng. Kính báo!
(08.2.2018, 18:14) Thanh
--
OK, Nét rùi Đỗ Đỏ !
(08.2.2018, 08:26) Su-0222
--
Vừa xong! Tối qua máy tính ở nhà không truy cập được trang web này, đành bó tay.
(07.2.2018, 12:53) Thanh
--
@ Ninh đỗ: Chú ý làm ngay việc tao nhắn nha Ninh. Tao ko có quyền Mod ở trang này, nên pó tay.
(07.2.2018, 12:52) Thanh
--
@ em Thế: Không có gì đâu em. Tình Đồng đội là thiêng liêng nhất.
(05.2.2018, 18:26) linhk
--
Em Trần Bá Thế là em trai liệt sĩ Trần Bá Toàn xin chân thành cảm ơn các anh BỘ ĐỘI chiến trường K .hội Đoàn Đào Đạp Neo 779 cùng tập thể lớp Công Sự 14 lớp chuyên toán Hà Bắc .đã tạo mọi điều kiện giúp đỡ tìm kiếm và đưa hài cốt anh Toàn Về với gia đình .Đã nhiệt tình tìm lại danh dự cho anh em .Đó là niềm phấn khởi cho gia đình .Em xin chúc các anh cùng gia đình mạnh khoẻ ,thành đạt trong mọi công viêc ,,
(01.1.2018, 06:57) Thanh
--
Thắng và Trang ad Fece cho bác nhé. Fece bác là: Ha Duc. Phòng nhỡ có việc gì khác, thì nhắn cho bác qua Fece.
(01.1.2018, 06:55) Thanh
--
Các ban đọc tin này, vậy mà ko ai báo tin. THật sự có vấn đề. Rất may là mẹ cháu Thắng điện cho tôi.
(09.12.2017, 12:41) Lưu Quốc Thắng
--
Các chú các bác chỉ cháu để cháu để cháu không phải đi bồ đội và tiếp tục công việc hiện tại của cháu được không ạ?
(09.12.2017, 12:39) Lưu Quốc Thắng
--
Cháu mới đi khám nghĩa vụ quân sự ở Phường Thành Công, và được thông báo là trúng tuyển được quận gửi giấy gọi về. Giờ cháu đang lo quá!!! Nếu cháu phải đi bồ đội thì ở nhà cháu sẽ gặp khó khăn
(09.12.2017, 12:38) Lưu Quốc Thắng
--
Các bác ơi, cháu là con bố Lưu Quốc Minh. Bố cháu đã mất do tai nạn giao thông khi đi công tác. Giờ mẹ cháu đã có tuổi sức khỏe lại yêu ( bị bệnh cột sống và gan). Em cháu vẫn còn phải đi học. Hiện tại cháu đang là lao động chính trong gia đình

Reply to this topicStart new topic
 Người Lính Cụ Hồ - Nhà báo chân chính Nguyễn Đình Quân!
Thanh
post 24.6.2017, 16:22
Bài viết #1

Thành Viên Xuất Sắc

Nhóm: Quân nhân
Gia Nhập: 01.05.2009

Khi sang Campuchia, thi thoảng bọn gã cũng có chuyến về công tác ở Sài Gòn. Đợt sắp vào mùa mưa, trong một chuyến công tác, gã và thằng bạn chấy cắn cùng đi. Đến Sài Gòn , giải quyết một số công việc xong, gã và thằng bạn đi làm đĩa cơm sườn, cộng thêm ly trà đá... ấm cái bụng, về Việt Nam mới được ăn cơm tử tế, chứ ở chiến trường thì bữa đực bữa cái ...
Chén xong, mượn được cái xe đạp cà tàng, hai thằng đi thăm thằng bạn đồng ngũ là Huy hủi, đang ở Sài gòn, đơn vị Huy hủi đóng quân ở đối diện với trường đua Phú Thọ. Thằng bạn gã mỏng cơm hơn gã, nhưng bữa đó, nó lại bảo: để tao đèo, mày ngồi sau ...
Cách đơn vị đơn vị Huy hủi độ cây số, gã nhìn đồng hồ ... đã gần 22h đêm. Đường vắng, tiếng xích nghiến vào đĩa xe đạp nghe rõ kèn kẹt, kèn kẹt ...
Gần đến cổng đơn vị Huy hủi, bọn gã đang chuẩn bị rẽ vào ... bỗng gã nghe tiếng rít két két két và ... rầm ... gã thấy mình bay vọt lên... theo phản xạ, tránh va đầu xuống đường khi tiếp đất, gã dùng tay chống lộn mấy vòng rồi đứng dậy may quá, gã không sao ...
Định thần lại, gã thấy cái xe đạp cà tàng bánh hình số tám nằm bẹp dí nằm ở vệ đường ... thằng bạn gã ngồi xổm bên cạnh. Chắc nó cũng không sao, gã nhìn thấy chiếc Vespa trắng nằm nghiêng , bánh xe vẫn quay tít, xế phía trong có một tay to béo nằm im ...
Gã chạy tới thằng bạn ... lúc này mới hoảng ... trời đêm, dưới ánh sáng điện đường, thằng bạn gã mặt trắng bệch , lại cứ gật gù cái đầu liên tục, cứ như con gà mổ thóc ... gã xốc nách nó , sờ nhanh khắp người, không thấy máu ... gã bảo: mày có sao không ? Thằng bạn nhìn gã với ánh mắt thất thần, không nói được gì với gã và tiếp tục gật gù cái đầu theo kiểu gà mổ thóc ... bỏ mệ , khéo nó ngã đập đầu xuống đất, chấn thương sọ não rồi ...
Mấy em vệ binh đơn vị Huy hủi chạy ra, thấy gã và bạn gã đeo quân hàm thượng úy... nên xúm vào giúp đỡ ... gã nói: các em nhắn vào cho anh Huy là anh với bạn anh đến thăm nhưng bị tai nạn, các em giữ hộ cái xe đạp nát... Giờ anh phải đưa ngay bạn anh vào viện cấp cứu, bạn anh đang không biết gì ... và anh nhờ các em xem đưa giúp người gây tai nạn đang nằm kia vào bệnh viện ...
Mấy chiếc xích lô trờ tới, gã sốc thằng bạn lên một chiếc xích lô bảo chạy nhanh đến viện gần nhất . Trên đường đi, gã cấu véo, xoa , hỏi liên tục... thằng bạn gã vẫn không biết gì, nó lịm đi... gay rùi , không biết nó bị sao ...
Xích lô chạy vào viện Chợ rẫy, gã đưa bạn gã vào phòng cấp cứu , nghe gã trình bày là vừa ở chiến trường K về, bị tai nạn, các bác sĩ hối hả cấp cứu, cho bạn gã vào phòng chăm sóc ... khổ nỗi bạn gã chẳng biết gì, nó bị đưa đi chiếu chụp mấy nơi, rồi quay lại phòng, nằm với đống dây truyền quanh hai tay ... hết hơi rùi ... đêm ngồi trông thằng bạn, gã mới thấy lo lắng và hơi mất bình tĩnh...ở chiến trường, chạm Pốt phục kích đéo chết, giờ chả lẽ chết tại Việt Nam ...
Đứng cuối giường, thấy thằng bạn lịm im, thiêm thiếp, gã ruột như lửa đốt, cứ thấy ai áo bờ lu trắng là gã túm lại hỏi ... họ bảo gã cứ yên tâm, còn theo dõi ... mẹ kiếp, yên tâm sao được ... sốt ruột, gã lẩn thẩn tự trách mình: hồi 79 thi Quân Y không thi, lại thi vào Quân Sự ...
Thằng bạn thiếp đi suốt, sang hôm sau, gần 9h sáng, nó bừng tỉnh ... gã mừng quá, cả đêm thức trông nó, gọi mãi không thưa ... giờ mở mắt rùi ... gã hỏi: mày đau ở đâu, câu đầu tiên thằng bạn gã nói là : tao đang ở đâu Nguyên, may là nó gọi đúng tên gã , có cơ rùi ... bạn gã lại ngủ ...
Cuối trưa, nó tỉnh dậy, gã chạy ra mua cho nó tô cháo, nó ăn vài muỗng rồi lại thiếp đi ...
Khoảng giữa chiều, có mấy đồng chí công an đến hỏi sự việc,hỏi nhiều lắm ... hỏi gã và bạn gã ở đâu, ai cầm tay lái ...v ...v... thằng bạn vẫn chưa tỉnh táo và không nhớ gì hết ... gã trả lời thay, trả lời rành mạch. Mấy đồng chí công an ghi chép lia chia ... mấy đồng chí công an còn hỏi gã và bạn gã có khiếu kiện gì không?
Gã bảo: không, tai nạn là không ai muốn, chúng tôi không khiếu kiện gì ... bạn tôi khỏe lại, chúng tôi lại phải quay về chiến trường ngay vì nhiệm vụ chiến đấu, các đồng chí có ý kiến gì nữa không?
Các đồng chí công an trả lời: cám ơn các đồng chí, đây là vụ tai nạn nên chúng tôi phải đến hỏi cho kỹ, còn các đồng chí không liên quan gì, người gây tai nạn là do phóng xe quá nhanh trong trạng thái uống nhiều rượu, nên phải hỏi xem các đồng chí có yêu cầu đền bù thiệt hại gì không ...
Gã bắt tay cám ơn, và nói không ...
Các đồng chí công an chào gã rùi về ...
Hôm sau, bác sĩ bệnh viện báo bạn gã đã khỏe, không bị sao, gã và bạn gã có thể quay về chiến trường ... gã đưa thằng bạn lên xe và dông một mạch về Tuolkok, Phnompenh. Về đến nơi, đưa nó vào nhà rùi kể lại cho mấy thằng đóng quân ở Tuolkok vụ tai nạn, dặn chúng nó theo dõi thêm ... rùi gã quay về đơn vị ...
Về đơn vị, có nhiệm vụ mới, gã lại phải đi ngay lên mặt trận 579, tại Mỏ vẹt, biên giới K- Thái , hơn tháng sau gã mới về, rùi lại đi tiếp luôn xuống Kokong... sau gần ba tháng mới gặp lại thằng bạn ... lúc đó mới biết, về đơn vị được mấy ngày, mặt thằng bạn gã tự dưng méo xệch, không nói được, đi khám mới biết bị đứt dây thần kinh số 7, mẹ kiếp, vậy mà bác sĩ bệnh viện hôm đó nói với gã là thằng bạn gã không sao... thằng bạn gã phải điều trị mất hơn tháng, may mà khỏi và không còn bị chấn thương nào khác ... cảm ơn Ông Trời đã thương những thằng lính gian khổ ...
Sau này về nước , gã mới biết thêm ... trong thời gian điều trị, thằng bạn gã biết tin tay Vespa đâm vào gã và nó ... đã về với Tổ Tiên. Thằng bạn gã lẳng lặng đến thăm gia đình tay đó ... rồi thằng bạn gã lẳng lặng quay về Phnompenh ... thằng bạn gã bán hết quân tư trang, dồn cả năm tiền lương , vay thêm tiền bạn bè, đồng đội ... rùi quay về gửi cho vợ con tay Vespa một món tiền, đối với bọn gã lúc đó rất lớn ... để chia sẻ với gia đình tay Vespa và đỡ đần thêm việc nuôi nấng con tay Vespa ...
Ôi, tấm lòng của thằng lính chiến trường K ...
Ngày mai sinh nhật thằng bạn gã, kỷ niệm đánh đấm gian khổ ở chiến trường thì nhiều ... nhưng tự nhiên gã viết lại câu chuyện nhỏ này... kể một chút về thằng bạn chiến đấu ... thầm lặng ... không bao giờ nghĩ đến bản thân, không quản ngại mọi vật cản ... luôn tự chịu phần thiệt thòi, tự nhận mọi khó khăn gian khổ về mình ... dũng cảm, kiên cường, bền bỉ ... đấu tranh cho chân lý, cho những điều tốt đẹp ...
Thằng bạn gã : Lính Cụ Hồ - Nhà báo chân chính Nguyễn Đình Quân!

--------------------
Sắc Sắc Không Không...
Go to the top of the page

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 Người đang đọc chủ đề này (1 Khách và 0 Người Ẩn Danh)
0 Thành Viên:

RSS .::Phiên bản rút gọn::. - TRỞ LÊN TRÊN Thời gian bây giờ là: 22.8.18 - 02:48
free counters
Đoàn Đào Đập Neo © Copyright 2008 779-Website